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1.	 UTANGULIZI

Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
ya Mwaka 1977 imetoa mamlaka kwa Bunge 
kutunga Kanuni za Kudumu kwa ajili ya 

kuweka utaratibu wa kutekeleza shughuli zake. Kwa 
kuzingatia masharti ya Ibara ya 89 (1) ya Katiba, 
Bunge limetunga Kanuni za Kudumu za Bunge, 
Toleo la Januari 2016 ambazo zinaweka utaratibu 
wa Waziri au Mbunge kutoa Hoja Bungeni. 

	

1.1. Maana ya Hoja

Hoja ni suala lolote ambalo Waziri au Mbunge 
ataliwasilisha Bungeni ili liweze kupata 
uamuzi wa Bunge. Waziri au Mbunge anaweza 
kufanya hivyo kwa kutoa pendekezo kwamba 
suala hilo lijadiliwe Bungeni. Hoja yoyote 
inayopendekezwa kujadiliwa itazingatia 
masharti ya Katiba, Sheria na Kanuni za 
Kudumu za Bunge, kama itakavyofafanuliwa 
katika mwongozo huu.

1.2. Aina za Hoja

Hoja mbalimbali zinaweza kupendekezwa 
kujadiliwa Bungeni kwa kuzingatia masharti 
ya Kanuni za Kudumu za Bunge. Hoja hizo 
zinaweza kutolewa na Mawaziri, Mwanasheria 
Mkuu wa Serikali, Kamati za Bunge au Mbunge 
mwingine yeyote. 
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(a) Mawaziri wanaweza kutoa hoja zifuatazo ili 	
	 zijadiliwe Bungeni:-

(i)	 Hoja ya kujadili utekelezaji wa Bajeti 
za kila Wizara wakati wa Mkutano wa 
Bunge wa kila mwaka wa Bajeti;

(ii)	Hoja ya kujadili na kuidhinisha 
mpango wowote wa Serikali wa 
maendeleo wa muda mrefu au mfupi; 

(iii) Hoja ya kutunga sheria pale ambapo 
utekelezaji unahitaji kuwapo sheria; na

(iv) Hoja ya kujadili na kuridhia Mikataba 
yote ya Kimataifa inayohusu Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania ambayo 
kwa masharti yake inahitaji kuridhiwa. 

(b)	Mwanasheria Mkuu wa Serikali anaweza 
kutoa hoja ya kujadili na kupitisha 
Muswada wa Marekebisho ya Sheria 
Mbalimbali.

(c)	Kamati yoyote ya Bunge inaweza kutoa 
hoja ya kujadili Taarifa ya Kamati.

(d)Mbunge mwingine yeyote anaweza kutoa 	
hoja zifuatazo:- 

(i)	 Hoja ya kuahirisha Shughuli za Bunge 
zinazoendelea ili kujadili jambo la 
dharura;

(ii)	Hoja ya kujadili jambo lolote 
linalohusu haki za Bunge; na
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(iii)Hoja Binafsi kuhusu jambo lolote 
ambayo itatolewa kwa kuzingatia 
masharti ya Kanuni za Kudumu za 
Bunge.

1.3  Maana ya Hoja Binafsi 

Hoja Binafsi ni hoja ya Mbunge asiyekuwa  
Waziri au Mwanasheria Mkuu wa Serikali 
anayoitoa ili ijadiliwe na kuamuliwa na Bunge. 
Baada ya hoja husika kujadiliwa, kuamuliwa na 
kuafikiwa, inakuwa Azimio la Bunge.

1.4 Mantiki ya kuwa na Hoja Binafsi

Uzoefu katika Mabunge mengi ya nchi za 
Jumuiya ya Madola unaonesha kuwa muda 
mwingi wa Bunge hutumika kutekeleza 
shughuli za Serikali, na hivyo kwa kiasi kikubwa 
kuwafanya Wabunge ambao ni wawakilishi wa 
wananchi kukosa muda wa kutosha kutoa hoja 
mbalimbali zinazohusu kero za wananchi wao. 

Kwa kuzingatia hilo, Kanuni za Kudumu za 
Bunge zimeweka utaratibu kwa Wabunge 
kuleta Hoja Binafsi Bungeni, hususan pale 
linapojitokeza jambo lolote katika jamii ambalo 
Serikali haijalifanyia kazi kwa wakati, na hivyo 
kuwa kero katika jamii. Baada ya hoja husika 
kujadiliwa, Bunge linaweza kutoa maazimio ya 
kuitaka Serikali kushughulikia jambo hilo kama 
ilivyoamuliwa na Bunge.
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2.	 UTARATIBU WA KUWASILISHA HOJA 		
	 BINAFSI

Katika mpangilio wa Shughuli za Bunge, Hoja Binafsi 
za Wabunge ni kati ya shughuli zilizoorodheshwa 
kutekelezwa na Bunge [Kanuni ya 30 (4) (n)].

Utaratibu wa Mbunge kuwasilisha Hoja Binafsi 
Bungeni umeainishwa katika Sehemu ya Nne ya 
Kanuni za Kudumu za Bunge, Toleo la Januari, 
2016. Utaratibu huo umewekwa katika Kanuni ya 
53 hadi ya 58 kuhusu hoja zinazoweza kutolewa 
Bungeni, uwasilishaji wa taarifa ya hoja, masharti 
ya uwasilishaji wa hoja, utaratibu wa kujadili hoja, 
mabadiliko ya hoja na jinsi ya kuondoa hoja Bungeni.

Mbunge anayetaka kuwasilisha Hoja Binafsi anaweza 
kuandaa hoja hiyo yeye binafsi, au akaandaliwa hoja 
hiyo na Ofisi ya Bunge ambayo imepewa mamlaka 
hayo kwa mujibu wa Kanuni ya 21 (1) (e) ya Kanuni 
za Kudumu za Bunge.

	 2.1	 Masharti ya Jumla

Ili Mbunge aweze kuwasilisha Hoja Binafsi 
ni vyema akazingatia masharti mbalimbali 
yaliyowekwa kwa mujibu wa Kanuni za 
Kudumu za Bunge, ambayo baadhi yake ni 
yafuatayo:-

2.1.1.	 Kuwasilisha taarifa ya hoja(notice) 
kwa Katibu wa Bunge;
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2.1.2	 Taarifa ya hoja itolewe kwa 
maandishi na kuwekwa saini na 
Mbunge anayeitoa;

2.1.3.	 Taarifa ya hoja au hoja 
inayotolewa ili ijadiliwe isikiuke 
masharti ya Katiba, Sheria au 
Kanuni za Kudumu za Bunge; na

2.1.4.	 Isiwe hoja ambayo ina lengo la 
kutaka kujadili jambo ambalo 
lilikwisha amuliwa na Bunge 
katika kipindi cha miezi kumi na 
miwili iliyopita kabla ya kikao 
kinachoendelea.

	 2.2	 Fursa ya Mbunge kuwasilisha Hoja 		
		  Binafsi

Mbunge amepewa fursa ya kuwasilisha Hoja 
Binafsi ili ijadiliwe Bungeni, kwa mujibu wa 
Kanuni ya 53 ya Kanuni za Kudumu za Bunge, 
Toleo la Januari, 2016.  Fasili ya (2) inaeleza 
kuwa:

“ Bila kuathiri masharti ya Katiba na 
Kanuni hizi, Waziri au Mbunge mwingine 
anaweza, kwa kutoa hoja, kupendekeza 
kwamba, suala lolote lijadiliwe Bungeni 
na hoja hiyo itaamuliwa kwa mujibu wa 
masharti ya Kanuni hizi”.
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	 2.3	 Taarifa ya Hoja 

2.3.1	 Taarifa ya hoja itawasilishwa na 
kupokelewa na Katibu wa Bunge 
angalau siku moja ya kazi kabla 
ya Mkutano ambapo hoja hiyo 
inakusudiwa kuwasilishwa [Kanuni ya 
55 (1)]. Hata hivyo, Spika anaweza 
kuruhusu hoja iwasilishwe Bungeni 
bila taarifa, kwa kutilia maanani 
udharura wa jambo lenyewe.

2.3.2	 Taarifa ya hoja yoyote ni sharti 
itolewa kwa maandishi na kuwekwa 
saini na Mbunge anayeitoa kabla ya 
kupokelewa na Katibu [Kanuni ya 55 
(2)].

2.3.3	 Ingawa Kanuni za Bunge hazisemi 
kwamba taarifa ya hoja na maelezo 
ya hoja vitolewe kwa pamoja, lakini 
uzoefu unaonesha kuwa taarifa ya 
hoja na maelezo ya hoja vimekuwa 
vikiwasilishwa kwa pamoja. Maelezo 
hayo yanamwezesha Spika kuitafakari 
hoja husika ili aweze kutoa uamuzi 
kwa mujibu wa Kanuni. Taarifa ya hoja 
na maelezo ya hoja yakishapokelewa 
na kukubalika, hoja husika huwekwa 
katika Kitabu cha Shughuli za Mkutano 
wa Bunge kisha kwenye Orodha ya 
Shughuli za Kikao cha Bunge [Kanuni 
ya 55 (7)].
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	 2.4	 Hoja ambazo zinaweza kutolewa bila 		
		  taarifa 

Kwa mujibu wa Kanuni ya 55 (3) hoja 
zifuatazo zinaweza kutolewa bila taarifa:-

2.4.1.	 Kutengua Kanuni yoyote kati ya 		
	 Kanuni za Bunge zinazotumika 		
	 Bungeni;

2.4.2.	 Kuahirisha Bunge au kuahirisha 		
	 mjadala;

2.4.3.	 Kutaka wageni waondoke Bungeni;

2.4.4.	 Kutaka ombi lililowasilishwa Bungeni 	
	 lijadiliwe;

2.5.5.	 Kuahirisha Shughuli za Bunge 		
	 zinazoendelea ili kujadili jambo la 		
	 dharura;

2.5.6.	 Kuhusu jambo lolote linalohusiana na 	
	 haki za Bunge; na

2.5.7.	 Kutaka Hati iliyowasilishwa Bungeni 		
	 ijadiliwe.

	 2.5	 Jinsi ya kuwasilisha Hoja Bungeni

Mbunge atawasilisha hoja yake Bungeni kwa 
kutoa maelezo pamoja na mapendekezo 
ili Bunge liweze kutoa uamuzi. Mfumo wa 
maneno ya hoja inayowasilishwa Bungeni 
utakuwa kama ifuatavyo:-
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“ KWAKUWA , ………………………

“NA KWAKUWA , …………………..

KWA HIYO BASI, Bunge linaazimia 
kwamba …” 

	 2.6	 Hoja ambazo haziwezi kutolewa

Spika anayo mamlaka ya kuikataa hoja yoyote 
inayokiuka masharti ya Katiba, Sheria au Kanuni za 
Kudumu za Bunge . Mfano, Spika hataruhusu hoja 
inayokiuka Ibara ya 99 ya Katiba, hususan masharti 
ya Ibara ndogo ya (2). Aidha, Spika hataruhusu hoja 
inayokiuka masharti ya Kanuni ya 95 ya Kanuni za 
Kudumu za Bunge. Ibara ya 99 ya Katiba inaweka 
masharti yafuatayo:-

(1) Bunge halitashughulikia jambo lolote kati 
ya mambo yanayohusika na ibara hii isipokuwa 
kama Rais amependekeza kwamba jambo hilo 
lishughulikiwe na Bunge na pendekezo hilo 
la Rais liwe limewasilishwa kwenye Bunge na 
Waziri.

(2) Mambo yanayohusika na ibara hii ni haya 
yafuatayo:-

(a)	Muswada wa Sheria kwa ajili ya 	
jambo lolote kati ya mambo yafuatayo:-

(i)	 Kutoza kodi au kubadilisha kwa 
namna nyingine yoyote isipokuwa 
kupunguza;
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(ii)	Kuagiza kwamba malipo au 
matumizi ya fedha yafanywe 
kutokana na Mfuko Mkuu wa 
Hazina ya Serikali au mfuko wa 
Serikali mwingine wowote au 
kubadilisha kiwango hicho kwa 
namna nyingine yoyote isipokuwa 
kupunguza;

(iii)	Kuagiza kwamba malipo au 
matumizi ya fedha yafanywe 
kutokana na Mfuko Mkuu wa 
Hazina ya Serikali au mfuko 
wa Serikali mwingine wowote 
wakati ikifahamika kwamba 
fedha iliyomo katika mifuko hiyo 
haikupangiwa itolewe kwa ajili 
ya malipo au matumizi hayo, 
au kuagiza kwamba malipo au 
matumizi yanayofanywa kutokana 
na mifuko hiyo yaongezwe;

(iv)	Kufuta au kusamehe deni lolote 
linalotakiwa lilipwe kwa Serikali 
ya Jamhuri ya Muungano;

(b)	Hoja au mabadiliko yoyote ya hoja 
kwa ajili ya jambo lolote kati ya 
mambo yaliyoelezwa katika aya ya (a) 
ya Ibara hii ndogo.
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	 Hoja ikikataliwa, Katibu wa Bunge 
atairudisha hoja hiyo pamoja na 
vielelezo vyake vyote kwa Mbunge 
husika ikiwa imeambatana na maelezo 
ya sababu za kukataliwa kwa hoja hiyo 
chini ya [Kanuni ya 55(9)].

3.	 UTARATIBU WA KUJADILI HOJA 

Utaratibu wa kujadili hoja yoyote ikiwa ni pamoja na 
Hoja Binafsi ya Mbunge upo kama ifuatavyo:-

	 3.1.	 Kutoa Hoja

Mbunge atakapoitwa na Spika kutoa hoja, 
atasimama mahali pake na kutoa hoja yake 
[Kanuni ya 56(1)].

	 3.2.	 Hoja kuungwa Mkono

Hoja hiyo itahitaji kuungwa mkono na 
Wabunge wasiopungua kumi na endapo 
hoja haitaungwa mkono itatenguka [Kanuni 
ya 56(2)]. Mbunge anayeunga mkono hoja 
atasimama tu mahali pake bila kusema lolote, 
kisha atakaa, lakini Mbunge aliyefanya hivyo 
bado atakuwa na haki ya kuizungumzia hoja 
hiyo hapo baadaye [Kanuni ya 56(3)].
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	 3.3.	 Kutenguka kwa Hoja

Iwapo hoja imewekwa katika Orodha ya 
Shughuli za Bunge na Mbunge mtoa hoja 
anapoitwa na Spika anashindwa kuitoa, 
hoja hiyo itatenguka, isipokuwa kama kuna 
Mbunge mwingine aliyeidhinishwa na 
mtoa hoja, anaweza kuitoa kwa niaba yake 
[Kanuni ya 56(4)]. Hoja iliyotenguka yaweza 
kutolewa tena baadaye, baada ya mtoa hoja 
kutoa taarifa upya kwa mujibu wa Kanuni 
[Kanuni ya 56(6)].

	 3.4.	 Hoja kujadiliwa

Baada ya hoja kuungwa mkono itajadiliwa na 
Bunge na kuyakubali mapendekezo yaliyopo 
kwenye hoja, kuyaboresha au kuyakataa.

	 3.5.	 Kuhitimisha Hoja

Endapo hakuna Mbunge zaidi anayependa 
kuzungumzia hoja iliyotolewa, Spika atampa 
mtoa hoja nafasi ya kuhitimisha hoja yake 
[Kanuni ya 56(7)].

Mbunge mtoa hoja anaweza kuchukua 
nafasi hii kuwashukuru Wabunge wenzake 
kwa kumuunga mkono.  Mwisho Mbunge 
atahitimisha kwa kusema, “Mheshimiwa 
Spika naomba kutoa hoja”.
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	 4.   MABADILIKO YA HOJA

4.1  Hoja ikishatolewa ili iamuliwe inaweza	
 kubadilishwa kwa:-

(a)	Kuondoa maneno fulani kwa ajili ya 
kuingiza maneno mengine;

(b)	Kuondoa maneno fulani bila 
kuongeza mengine; na

(c)	Kuingiza au kuongeza maneno 
mapya [Kanuni ya 57 (1)].

4.2  Mtoa hoja atamkabidhi Katibu wa 
Bunge  maandishi yenye saini yake 
yanayoonyesha  mabadiliko anayotaka 
yafanywe [Kanuni ya  57 (2)].

4.3	Kila badiliko linalopendekezwa  sharti 
liwiane   na   hoja    inayokusudiwa 
kufanyiwa mabadiliko [Kanuni ya 57 
(3)].

4.4 Badiliko lolote halitaruhusiwa kama 
kwa maoni ya Spika, linapingana moja 
kwa moja na hoja ya msingi iliyotolewa 
[Kanuni ya 57 (4)].

4.5 Iwapo hoja ya mabadiliko inapendekeza 
kuondoa au kuingiza maneno mapya, 
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mjadala utahusu tu uondoaji  au 
uingizaji wa maneno hayo [Kanuni ya 
57 (5) & (6)].

4.6 Kama kuna hoja ya kufanya mabadiliko 
katika hoja ya awali ya mabadiliko, hoja 
hiyo ya pili itajadiliwa na kuamuliwa 
kwanza kabla ya ile hoja ya awali ya 
mabadiliko kufanyiwa uamuzi [Kanuni 
ya 57 (7)]. 

4.7 Mabadiliko ya hoja pia yanaweza 
kufanywa na Mbunge mwingine 
yeyote kwa kutoa hoja ya kufanya 
mabadiliko wakati wowote baada ya 
hoja anayotaka kuibadilisha kutolewa, 
lakini kabla Bunge halijahojiwa liifanyie 
uamuzi [Kanuni ya 58 (1)].

4.8 Endapo kuna mapendekezo mawili 
au zaidi ya kubadilisha hoja moja, 
Spika atawaita watoa hoja hizo kwa 
kufuata mpangilio atakaoamua. 
Baada ya mapendekezo yote mawili 
kuamuliwa, Spika ataitoa tena hoja ya 
awali ili ijadiliwe kama itakavyokuwa 
imebadilishwa [Kanuni ya 58 (2) & 
(3)].



14 Mwongozo Kuhusu Hoja Binafsi Bungeni

5.	 KUONDOA HOJA

5.1	 Hoja yoyote inaweza kuondolewa wakati 
wowote kabla hoja hiyo haijafikishwa Bungeni 
iwapo Mbunge mtoa hoja atatoa kwa Katibu, 
taarifa ya maandishi ya kuiondoa hoja hiyo 
[Kanuni ya 58 (4)].

5.2	 Endapo hoja imefikishwa Bungeni, mtoa hoja 
anaweza tu kuiondoa hoja yake kwa kusimama 
mahali pake na kusema “Naomba ruhusa 
kuondoa hoja”, na Spika ataliuliza Bunge 
kama linaafiki hoja hiyo kuondolewa.  Ikiwa 
Wabunge walio wengi watakubali iondolewe, 
Spika atasema. “Hoja inaondolewa kwa idhini 
ya Bunge”, na hoja hiyo itakuwa imeondolewa, 
lakini iwapo hawatakubali, hoja hiyo itabaki 
[Kanuni ya 58 (5)].

6.	 UAMUZI WA HOJA

6.1	 Kanuni ya 53 (2) inaelekeza kuwa hoja 
itaamuliwa kwa mujibu wa masharti ya Kanuni 
za Kudumu za Bunge.

6.2 Uamuzi wa Bunge hufanyika kwa kuzingatia 
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masharti ya Kanuni ya 79 kwa kufuata maoni ya 
Wabunge walio wengi waliohudhuria na kupiga 
kura Bungeni. 

6.3	 Fasili ya (3) inaeleza kuwa mjadala juu ya hoja 
unapomalizika, Spika atawahoji Wabunge ili 
kupata uamuzi juu ya hoja hiyo. Spika kwanza 
atataka uamuzi wa wale wanaoafiki kwa 
kusema: “wale wanaoafiki waseme ndiyo”. Na 
baadaye atataka uamuzi wa Wabunge wasioafiki 
kwa kusema: “wale wasioafiki waseme siyo”.

6.4	 Uamuzi utapatikana kwa kufuata wingi wa 
sauti za Wabunge za Ndiyo au Siyo, na Spika 
atatangaza matokeo ya kura kwa kusema; 
“naamini walioafiki wameshinda” au “naamini 
wasioafiki wameshinda”.

6.5	 Endapo kura za Ndiyo na Siyo zitalingana, Spika 
wakati akiwa amekalia Kiti atakuwa na kura ya 
uamuzi [Kanuni ya 79 (2)].

6.6	 Baada ya uamuzi wa Bunge, mapendekezo 
katika hoja ya Mbunge kama yalivyofanyiwa 
mabadiliko au kama yatabaki kama yalivyoletwa 
na Mbunge yanakuwa Azimio la Bunge.
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       7.    UZOEFU WA BUNGE KATIKA 			 
	      KUSHUGHULIKIA HOJA BINAFSI

Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
kwa nyakati tofauti lilipokea na kujadili 
Hoja Binafsi mbalimbali zilizowasilishwa na 
Wabunge. Baada ya kuzijadili, Bunge liliazimia 
kuitaka Serikali kutekeleza mambo mbalimbali 
yaliyoamuliwa na Bunge. Hapa chini ni baadhi 
ya Hoja Binafsi zilizojadiliwa na kuamuliwa na 
Bunge.

7.1  . Hoja Binafsi ya Mhe. January Yusuf 		
         Makamba (Mb)

Hoja Binafsi ya Mhe. January Yusuf 
Makamba (Mb) kuhusu Sheria ya Udhibiti 
wa Shughuli za Upangaji Nyumba za 
Makazi ilitolewa katika Mkutano wa Sita 
wa Bunge, Kikao cha Tisa cha tarehe 10 
Februari, 2012. Rejea Taarifa Rasmi za 
Bunge (Hansard) uk. 77 hadi 95.

Hoja hiyo ilikuwa na mapendekezo 
yafuatayo:-

(a)	KWA KUWA, asilimia kubwa ya 
Watanzania, hasa waishio mijini, 
wanaishi kwenye nyumba za 
kupanga na karibu asilimia 40 ya 
kipato chao wanakitumia kwa ajili 
ya kulipia pango;

(b)	NA KWA KUWA, kumekuwa na 
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udhibiti mdogo wa biashara ya 
upangaji na kupelekea kuongezeka 
kwa vitendo vya unyanyasaji dhidi 
ya wapangaji, ikiwemo kudaiwa 
pango la miezi sita hadi mwaka 
mzima, tena kwa fedha za kigeni;

(c)	NA KWA KUWA, kumekuwa 
na tatizo la makazi mijini na 
hivyo kuwalazimisha wapangaji 
kukubali masharti ya upangaji 
yanayokwenda kinyume na 
haki na kwa kuwa vitendo hivi 
vimekuwa vinaendelea kwa muda 
mrefu bila udhibiti;

(d)	NA KWA KUWA, hakuna sheria 
mama inayodhibiti upangaji na 
inayolinda haki za mpangaji na 
kwa kuwa Sheria ya Ardhi ya 1999 
na Sheria ya Mahakama ya Ardhi 
ya 2005 hazitoi udhibiti kamilifu 
wa sekta ya upangaji nyumba;

(e)	KWA HIYO BASI, Bunge liazimie 
kuitaka Serikali, kwa haraka 
inavyowezekana, ilete Muswada 
wa Sheria ya Kudhibiti Shughuli 
za Upangaji wa Nyumba (Rental 
Housing Act) ambayo, pamoja 
na mambo mengine, itaweka 
utaratibu na udhibiti wa sekta 
ya upangaji wa nyumba ikiwemo 
kuweka haki na wajibu wa 
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wapangaji na wenye nyumba, 
kuweka mazingira ya ukuaji wa 
sekta ya makazi na kuanzishwa 
kwa Mamlaka ya Udhibiti wa 
Sekta ya Nyumba (Real Estate 
Regulatory Authority).

(a)	Hoja Binafsi ya Mhe. January Yusuf 
Makamba (Mb) ilipitishwa na 
Bunge kwamba Serikali itaifanyia 
kazi kwa mujibu wa taratibu.

         7.2.   Hoja Binafsi ya Mhe. Halima  James Mdee (Mb)

Hoja Binafsi ya Mhe. Halima James Mdee (Mb) 
kuhusu kuitaka Serikali kusitisha ugawaji wa 
ardhi hadi tathmni ya kina itakapofanyika kujua 
kiasi cha ardhi kilichopo mikononi mwa wageni. 
Hoja hii iliwasilishwa katika Mkutano wa Tisa, 
Kikao cha Nane cha tarehe 8 Novemba, 2012. 
Rejea Taarifa Rasmi za Bunge (Hansard) uk. 58 
hadi 138. 

Hoja ya Mhe. Halima James Mdee (Mb) ilikuwa 
na mapendekezo yafuatayo:-

(a)	KWA KUWA rasilimali ardhi ndiyo 
urithi pekee wa asili wa Tanzania 
kwa Mtanzania katika kujitafutia 
riziki na kuendelea na maisha 
yake;

(b)	NA KWA KUWA idadi ya watu 
inaongezeka wakati ukubwa wa 
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ardhi hauongezeki jambo ambalo 
linaoonyesha dhahiri kwamba 
kuna hatari ya kiasi cha ardhi 
kilichopo kisitosheleze mahitaji 
halisi ya wananchi;

(c)	NA KWA KUWA imebainika 
kwamba uwekezaji wa ardhi 
unaofanywa na Makampuni ya 
nje haujawasaidia wananchi 
kwa maana ya fursa za ajira 
na upatikanaji wa chakula kwa 
kiwango kilichoahidiwa na 
Serikali na Makampuni hayo;

(d)	NA KWA KUWA ugawaji huu wa 
ardhi kwa wawekezaji unakwenda 
sambamba na ukiukwaji mkubwa 
wa haki za binadamu ikiwa ni 
pamoja na wananchi waliokuwa 
katika maeneno hayo kupigwa, 
kuvunjiwa nyumba zao na 
kufukuzwa bila kulipwa fidia;

(e)	 NA KWA KUWA kwa kiasi kikubwa 
zoezi la ugawaji wa ardhi kwa 
wawekezaji linakiuka sheria za 
nchi ambazo zinataka wananchi 
waarifiwe mapema juu ya ugawaji 
huo wa ardhi na kushirikishwa 
kikamilifu ili waweze kufanya 
maamuzi sahihi kwa maendeleo 
yao, jambo ambalo halifanyiki;
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(f)	 NA KWA KUWA mikataba ya 
ugawaji wa ardhi inafanyika kwa 
usiri mkubwa sana, jambo ambalo 
linaashiria mazingira ya rushwa 
na kutia shaka kama maslahi ya 
nchi yanazingatiwa;

(g)	NA KWA KUWA Serikali inapata 
kodi kidogo sana kutokana na 
uwekezaji katika ardhi, yaani sh. 
200/= kwa hekta kwa mwaka na 
ikizingatiwa muda wa kukodisha 
ardhi kisheria ni miaka 99;

(h)	NA KWA KUWA asilimia 80 ya 
Watanzania wanategemea ajira 
katika Sekta ya Kilimo ambacho 
msingi wake ni ardhi;

(i)	  NA KWA KUWA , Ibara ya 63 (2) 
(c) na (d) ya Katiba ya Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania ya 
Mwaka 1977 inasema kwamba: 
“Kwa madhumuni ya utekelezaji 
wa madaraka yake, Bunge laweza 
kujadili na kuidhinisha mpango 
wowote wa muda mrefu na muda 
mfupi unaokusudiwa kutekelezwa 
katika Jamhuri ya Muungano na 
kutunga Sheria ya kusimamia 
mpango huo na kutunga sheria 
pale ambapo utekelezaji unahitaji 
kuwepo kwa Sheria”;
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(j)	 KWA HIYO BASI, naliomba 
Bunge lako Tukufu liazimie 
kwamba zoezi la ugawaji wa 
ardhi kwa wawekezaji wa nje 
na ndani, lisitishwe hadi hapo 
tathmini ya kina itakapofanyika 
kubaini ni kiasi gani cha ardhi 
kipo mikononi mwa wawekezaji 
na wasio wawekezaji na kwamba 
tathmini ya kina ifanyike ili 
kuweza kubaini raia wa kigeni 
na wa ndani waliojipatia ardhi 
kinyemela kupitia Serikali za Vijiji 
kinyume na matakwa ya Sheria za 
Ardhi Na. 4 na Na. 5.

Hoja ilijadiliwa na baada ya kufanyiwa 
mabadiliko, Bunge liliazimia kama ifuatavyo:-

 Zoezi la ugawaji wa ardhi kwa wawekezaji wa 
nje na wa ndani lifanyiwe tathmini ya kina ili 
kubaini ni kiasi gani cha ardhi kipo mikononi 
mwa wawekezaji na wasio wawekezaji;

 Tathmini itakayofanyika ibaini raia wa kigeni na 
wa ndani waliojipatia ardhi kinyemela kupitia 
Serikali za vijiji kinyume na matakwa ya Sheria 
ya Ardhi, Na. 5 ya mwaka 1999 na taarifa ya 
tathmini hiyo italetwa katika Bunge la mwezi 
Aprili, 2013.’
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	 8.  HITIMISHO 

Hoja Binafsi ya Mbunge kama ilivyofafanuliwa 
katika Mwongozo huu, ni nyenzo muhimu 
sana kwa Wabunge kuwajibika kwa wapiga 
kura wao. Aidha, Hoja Binafsi ya Mbunge ni 
njia anayoweza kuitumia Mbunge kuisimamia 
Serikali kwa niaba ya wananchi ili iwajibike 
kutatua kero zao. 

 Hivyo, Wabunge wanashauriwa kuitumia fursa 
ya Hoja Binafsi ipasavyo. 

Hata hivyo, ili Hoja Binafsi ya Mbunge iweze 
kuamuliwa na kuafikiwa na Bunge, lazima 
iandaliwe na kuwasilishwa kwa kuzingatia 
masharti ya Katiba, Sheria na Kanuni za 
Kudumu za Bunge kama yalivyofafanuliwa 
katika Mwongozo huu. 
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